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SHERIA YA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI 

(SURA 413) 

___________ 

KANUNI 

__________________ 

(Zimetengenezwa chini ya Kifungu 45(2) (i)) 

KANUNI ZA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI ZA UWEZESHAJI WA 

WATOA HUDUMA ZA USAFIRI ZA MWAKA 2023 

 

SEHEMU YA KWANZA 

VIFUNGU VYA AWALI 

Kanuni     Jina 

 

1. Jina 

2. Matumizi 

3. Tafsiri 

SEHEMU YA PILI 

UTARATIBU WA KUSAJILI WAWEZESHAJI WA  

WATOA HUDUMA ZA USAFIRI. 

4. Utaratibu wa kusajili 

5. Vigezo vya kuomba kusajiliwa 

6. Uamuzi wa maombi 

7. Uhalali wa usajili 

8. Kukataa kumsajili mtuma maombi 

SEHEMU YA TATU 

UTOAJI WA USAJILI 

9. Utoaji wa usajili 

10. Ada ya Usajili na gharama zingine 

11. Kuhuisha Usajili 

 

SEHEMU YA NNE 

AINA NA MASHARTI MAALUMU YA UWEZESHAJI WA  

HUDUMA ZA USAFIRI 

12. Aina za usajili 

13. Masharti ya usajili 
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SEHEMU YA TANO 

MASHARTI YA JUMLA KWA WAWEZESHAJI WA WATOA  

HUDUMA ZA USAFIRI  

 

14. Kutokufuata masharti ya usajili 

15. Taarifa ya mwezeshaji 

16. Mkataba wa huduma 

17. Kuonesha cheti cha usajili 

18. Uwezo wa Mamlaka kusitisha usajili 

19. Utaratibu wa kusitisha 

20. Kubatilisha usajili 

 

            SEHEMU YA SITA 

VIFUNGU VYA UJUMLA 

21. Makosa na Adhabu 

22. Uwezo wa kukagua 

23. Katazo 

24. Mapitio 

25. Rufaa 

 

______________________ 

MAJEDWALI 

_______________________ 

 

 

SEHEMU YA KWANZA 

VIFUNGU VYA AWALI 

 Jina   1. Kanuni hizi zitatambulika kwa jina la Kanuni za Mamlaka ya Udhibiti 

Usafiri Ardhini za Uwezeshaji wa Watoa Huduma za Usafiri za Mwaka 

2023. 
Matumizi 2. Kanuni hizi zitatumika kwa wawezeshaji wa huduma za usafiri kupitia 

mifumo, usimamizi au  kwa namna yoyote ya uwezeshaji; 

Tafsiri 

 
 

Sura 413 

3. Kanuni hizi isipokuwa pale muktadha utakapohitaji vinginevyo- 

“Sheria”  maana yake ni Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini; 

“mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
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iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 4 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti 

Usafiri Ardhini; 

“wakala wa basi” maana yake ni mtu au kampuni inayojitegemea ambayo 

inatoa huduma  kwa niaba ya mtoa huduma; 

"huduma ya ukusanyaji na usambazaji wa mizigo” maana yake ni huduma 

inayolipiwa kwa ajili ya kukusanya bidhaa kutoka kwa wateja mbalimbali na 

kukabidhi kwa mtoa huduma kwa ajili ya huduma za usafirishaji; 

“mwezeshaji” maana yake ni mtu au kampuni iliyosajiliwa na Mamlaka ili 

kuwezesha utoaji wa huduma za usafirishaji kupitia mifumo, usimamizi au 

kwa namna yoyote ya uwezeshaji; 

 “mfumo wa leseni” inajumuisha Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za 

barabara na reli au mfumo mwingine wowote unaotumika na Mamlaka kwa 

dhumuni hilo;  

 “maombi ya mtandaoni” maana yake ni maombi yanayotumwa kupitia 

mfumo wa Mamlaka kwa uwezeshwaji wa mtu mwingine; 

 “mtoa huduma” ni mtu au kampuni inayomiliki chombo cha  huduma za 

usafirishaji ambaye kwa muktadha wa kanuni hizi atawezeshwa kufanya 

baadhi ya majukumu yake na Muwezeshaji; 

 “rejista” maana yake ni kitabu kwa ajili ya kutunza kumbukumbu za taarifa 

za shughuli zinazofanywa na mwezeshaji; na 

 “kifaa cha ufuatiliaji mwenendo  wa chombo” maana yake ni kifaa 

kilichowekwa katika chombo kinachodhibitiwa chenye uwezo wa kutuma 

taarifa kwa muda halisi kwenda kwenye mfumo wa ufuatiliaji mwenendo wa 

chombo. 

 

SEHEMU YA PILI 

UTARATIBU WA USAJILI MWEZESHAJI WA 

MTOA HUDUMA   
utaratibu wa 

usajili 
4. (1) Mtu anayekusudia kutoa huduma ya uwezeshaji atapaswa kuomba 

kusajiriwa kwa Mamlaka kwa kujaza Fomu iliyoainisha katika jedwali la 

kwanza la Kanuni hizi.   

(2) mtoa huduma ya uwezeshaji katika Kanuni hizi ni ambaye anatoa 

huduma za;- 

a) kusaidia ukataji wa tiketi mtandaoni;   

b) kusaidia kufanya maombi katika  mfumo wa leseni za Mamlaka;  

c) ufungaji wa vifaa vya ufuatiliaji mwenendo wa chombo; 

d) uwakala wa mabasi; 

e) huduma ya ukusanyaji na usambazaji wa mizigo;  na 

f) kuwezesha katika mfumo mwingine wowote wa Mamlaka; 

(3) Maombi ya usajili wa kuwezesha utoaji wa huduma za usafiri 
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yataambatana na nyaraka zifuatazo:  

 a) nakala halali ya leseni ya biashara; 

 b) nakala ya umiliki wa ofisi au makubaliano ya kukodisha; 

 c) cheti cha hivi karibuni cha uthibitisho wa kutodaiwa kodi; 

 d) nakala ya kitambulisho cha taifa kwa mtu binafsi au cheti cha usajili 

wa kampuni; na 

 e) kwa wakala wa mabasi atawasilisha nakala ya mkataba wa huduma 

baina yake na mtoa huduma. 

 (4) anayeomba kusajiriwa chini ya Kanuni hizi atatakiwa kuwa na vifaa, 

miundombinu au vitendea kazi vilivyoainishwa na Mamlaka kwa ajili ya 

kutoa huduma anayoiomba. 

  
Uamuzi wa 

maombi na 

utoaji wa cheti 

cha usajili 

5. (1) Mamlaka baada ya kupokea maombi chini ya Kanuni hizi:   

 (a) itakubali maombi na kutoa cheti cha usajili; au 

 (b) itakataa maombi na kumtaarifu mwombaji kwa maandishi ndani ya 

siku saba za kazi na kutoa sababu ya kukataliwa. 

     (2) Kadi ya usajili inayotolewa chini ya Kanuni hizi itabeba maelezo 

yafuatayo- 

 a) jina na anuani ya mwezeshaji; 

 b) namba ya usajili ya mwezeshaji; 

 c) muda wa usajili;  na 

 d) vigezo na masharti kwa mwezeshaji.  

 e) huduma iliyosajiliwa 

  
Uhalali wa 

usajili 
6. Usajili unaotolewa chini ya Kanuni hizi utakuwa halali kwa kipindi cha 

mwaka mmoja kuanzia tarehe ya kutolewa.  

  
ada ya usajili 

na tozo 

nyingine 

7. Anayeomba kusajiliwa atailipa Mamlaka ada na tozo zote zinazohusiana 

na maombi kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali la pili la Kanuni hizi. 

  
Kuhuisha 

usajili 
8. (1) mwezeshaji aliyesajiliwa anaweza kuomba kuhuisha usajili ndani ya 

siku thelathini kabla ya kuisha kwa usajili.  
 (2) Maombi ya kuhuisha usajili yanapaswa kufanyika kwa kujaza fomu 

iliyoainishwa chini ya Jedwali la kwanza la Kanuni hizi.  
 (3) Maombi ya kuhuisha usajili yatakayo fanywa baada ya kuisha muda wa 

usajili yatahusisha malipo ya asilimia 50 ya ada ya usajili pamoja na asilimia 

5 ya faini iliyolimbikizwa kwa miezi inayofuata kwa kipindi kisichozidi 

miezi kumi na mbili. 
 (4) Mamlaka haitashughulikia maombi ya kuhuisha usajili endapo kuna 

madeni ya nyuma katika usajili uliyoisha. 

 

SEHEMU NNE 



Page 5 of 11 
 

 

MASHARTI YA UWEZESHAJI WA HUDUMA ZA USAFIRISHAJI 

 
Masharti ya 

usajili 
9. (1) Mwezeshaji wa huduma za usafirishaji atahakikisha kuwa - 

a) ana cheti halali cha usajili; 

b) anatunza rejista katika eneo la ofisi; 

c) nembo ya Mamlaka haitumiki kutangaza biashara yake; 

d) haajiri mfanyakazi wa Mamlaka; 

e) hakuna matangazo wala ushawishi kwa wateja unaofanyika hadharani 

au katika ofisi za Mamlaka; 

f) maeneo ya ofisi, majengo au vitendea kazi vya Mamlaka havitumiki 

kufanya biashara; 
 g) anatoza tozo za huduma zilizoidhinishwa na Mamlaka; 
 h) anampatia nyaraka za maombi, utambulisho wa akaunti pamoja na 

nywila kwa mtoa huduma; 
 i) anatumia  lugha ya staha kwa wateja; na 
 j) mteja wanapatiwa stakabadhi halali ya malipo. 
  (2) Mwezeshaji wa maombi ya mtandaoni atatakiwa kuhakikisha kuwa 

nyaraka za maombi za mtoa huduma zinaifikia Mamlaka ndani ya saa kumi 

na mbili. 
 (3)  Vifaa vya ufuatiliaji mwenendo wa chombo vinavyosambazwa kwa 

watoa huduma vina ubora. 
 (4)   mkusanyaji na msambazaji mizigo atahakikisha kuwa- 
 (a)  bidhaa za mteja zinawasilishwa katika eneo lililokusudiwa kwa 

wakati; 
 (b) bidhaa za mteja zinahifadhiwa kwa usalama; 
 ( c)  chombo kinachobeba mizigo kina leseni halali. 
  

 

SEHEMU YA TANO 

MASHARTI YA JUMLA YA UWEZESHAJI WA MTOA  

HUDUMA  

 
Taarifa  za 

mwezeshaji  
10. Mwezeshaji atapaswa kuwasilisha kwa Mamlaka taarifa ya mabadiliko 

yoyote ya taarifa alizojaza wakati wa kufanya maombi ndani ya siku saba 

(7) tangu tarehe ya mabadiliko hayo.  
  
  Makubaliano 

ya huduma 
11. (1) Mwezeshaji atapaswa kuingia makubaliano ya huduma na mtoa 

huduma na kuhakikisha kuwa anatunza makubaliano hayo na kuyatoa 

pale yanapohitajika. 

 
Kuonesha cheti 

cha usajili 
12. Mwezeshaji atahahakisha kuwa cheti cha usajili kinawekwa katika 

sehemu ya wazi kwenye ofisi yake kurahisisha ukaguzi.  
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Mamlaka ya 

kusitisha usajili 
13. (1) Mamlaka inaweza kusitisha usajili, iwapo itajiridhisha kuwa 

mwezeshaji- 

a) ameshindwa kutoa huduma kama inavyopaswa; 

b) amezuia Afisa wa Mamlaka kufanya ukaguzi; 

c) amekaidi amri halali ya Afisa wa Mamlaka; au 

d) ametenda kosa hilohilo chini ya Kanuni hizi kwa zaidi ya mara tatu. 
 (2) Endapo ukiukwaji utahusisha kuchezea mfumo wa ufuatiliaji wa 

mwenendo wa chombo, usajili utasimamishwa kwa muda wa siku 90. 
  
Utaratibu wa 

kusitisha 
14. (1) Mamlaka kabla ya kusitisha usajili, itatoa notisi kwa mwezeshaji ya 

kutoa utetezi wa kwanini usajili wake usisitishwe. 
 (2) Mwezeshaji, baada ya kupokea notisi chini ya kanuni ndogo ya (1), 

anapaswa kuwasilisha utetezi wake kimaandishi ndani ya siku kumi na nne 

kuanzia tarehe ya kupokea notisi ya kutoa sababu kwanini usajili wake 

usisitishwe.   
 (3) Mamlaka inaweza kusitisha usajili na kutoa sababu ya kusitisha iwapo- 
 a) Mamlaka haijaridhishwa na utetezi uliowasilishwa chini ya kanuni  

ndogo ya (2); au 
 b) mwezeshaji  hajawasilisha utetezi wake; 
 (4) Endapo usajili umesitishwa chini ya kanuni ya 18, mwezeshaji atapaswa 

kusitisha utoaji wa huduma ndani ya siku saba kuanzia tarehe ya kusitisha 

usajili, na atapaswa kukabidhi cheti cha usajili kwa Mamlaka. 
 (5) Endapo usajili utabaki kuwa halali mpaka kipindi cha kusitisha usajili  

kitakapoisha, Mamlaka itarudisha cheti cha usajili kwa mwezeshaji baada ya 

muda wa kusitisha kumalizika na kutekeleza maelekezo mengine kama 

yalivyoainishwa kwenye notisi ya usitishwaji.  
  
Kufutwa kwa 

usajili 
15. Mamlaka itafuta usajili endapo mwezeshaji atakuwa amesitishiwa usajili 

kwa kosa la aina moja kwa zaidi ya mara tatu. 

 

SEHEMU YA SITA 

MASHARTI YA JUMLA 

 
Makosa na 

Adhabu 
16. Mtu atakayekiuka masharti ya kanuni hizi atakuwa ametenda kosa na 

pale atakapopatikana na hatia atatakiwa kulipa faini isiyopungua shilingi 

laki tano na isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo cha kipindi 

kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miaka miwili au vyote.  
  
Mamlaka ya 

kukagua 
17. Afisa wa Mamlaka atakuwa na mamlaka ya kukagua huduma 

zinazotolewa na mwezeshaji iwapo vigezo na masharti ya usajili  

yanazingatiwa. 
  
Makatazo 18. (1) Mtu hataruhusiwa kuendesha shughuli za mwezeshaji wa huduma za 

usafiri ardhini mpaka awe amesajiliwa na Mamlaka. 
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 (2) Mtu ambaye amesajiliwa kuwa mwezeshaji wa watoa huduma za usafiri 

ardhini hatoenda kinyume na masharti yaliyowekwa kwenye cheti cha 

usajili. 

 (3) Usajili utakapotolewa hautoweza kuhamishwa. 

  
Mapitio 

TS. Na. 73 ya 

mwaka 2020 

19. Mtu ambaye hataridhika na maamuzi ya Mamlaka atatuma maombi ya 

mapitio kulingana na Kanuni za Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 

(Utaratibu wa mapitio) za mwaka 2020. 
Rufaa 

Sura 413 
20. Mtu ambaye atakuwa hajaridhika na maamuzi ya Bodi chini ya Kanuni 

hizi anaweza kukataa rufaa kwenye Tume ya Ushindani ndani siku kumi 

na nne toka tarehe ya maaamuzi. 
  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

_______________ 
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JEDWALI 

_____________ 

JEDWALI LA KWANZA 

FOMU YA MAOMBI 

___________________ 

(Imetungwa chini ya kanuni ya 4(1)) 

___________________ 

Weka alama ya vema kwa huduma unayotaka kuwezesha  

Huduma mtandao  wasaidizi wa huduma 

zozote za Mamlaka 

  Wakala wa 

hudumaa za 

mabasi 

 

Ukusanyaji wa 

mizigo 

 Tiketi mtandao   Kufunga vifaa vya 

kudhibiti mwendo 

 

  

A. MAELEZO YA MUOMBAJI WA KUSAJILIWA 

1. Jina kamili la Muombaji ………….............................................................. 

(Jina/Kampubi/Mbia – kwa herufi kubwa) 

Sanduku la posta ………………………………………......……… 

Namba ya ofisi: ………………. 

Namba ya simu ya muombaji:...……….. 

Nukushi: ……………………………… 

 

2. Anuani ya makazi: 

Mtaa: ……………….  

Plot Namba: ………….. 

Namba ya ofisi: .......... 

Plot Namba 

3. Je, una maombi yoyote yaliyokataliwa/ kusitishwa au kufutwa? 

Ndio:…………………………………………………………..    

   

Hapana:……………………………………………………………. 

Ikiwa ni Ndiyo, eleza linin a wapi maombi ya awali yalikataliwa, leseni kusiitishwa au 

kufutwa ……….....................................................................………. 

Toa sababu ya maombi kukataliwa, kusimamishwa au kufutwa ………………..na 

tarehe …………............................................................. 

 

 

 

 

 

 

 

C. NYARAKA ZA KUTOA KIPINDI CHA MAOMBI  
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 1. Maombi ya kwanza lazima yaambatane na vitu vifuatavyo:  

a)   Nakala halali ya leseni ya biashara; 

b)   Nakala ya umiliki wa ofisi au makuabaliano ya pango; 

c)   Cheti cha kodi; 

e)   Nakala ya kitamulisho cha Uraia kwa mtu binafsi au cheti cha usajili kwa 

kampuni; 

f) ikiwa ni wakala wa basi atapeleka nakala ya makuabaliano ya huduma ya 

muendeshaji;  

Nyaraka zingine za ziada kwa kampuni 

(a) nakala ya cheti cha usajili wa kampuni; 

(b) cheti cha mlipa kodi cha sasa; 

 (d) nyaraka zinginezo Mamlaka itakazohitaji muda wowote. 

 

2.  KUHUISHA 

(a) uthibitisho wa malipo ya tozo  ya Mamlaka kwa mwaka uliotangulia; 

(b) nyaraka zingine Mamlaka inaweza kuhitaji muda wowote. 

 

 

 

 

Mimi/ Sisi tunaapa kwamba kwa akili zetu/zangu timamu naamini kuwa taarifa 

nilizotoa/ ulizotoa kwenye maombi haya ni ukweli mtupu.  

 

 

Jina Kamili ………………………………...  Sahihi: ………………………...                     

 

Wadhifa: ……………………………….  Tarehe:  .…………………………….. 

 

 

 

 

 

KWA MATUMIZI YA OFISI 

 4. Uhakiki na Uidhinishaji 

(a) Haijaidhinishwa: 

Toa sababu 

…………………........……….  

(b) Imeidhinishwa: 

Tarehe ya kuanza:  

………………………………….  

Tarehe ya mwisho:  

……………………......  

  

Jina kamili la afisa:  
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………………………………………………………………..  

Cheo:  

………………………………..  

Sahihi:  

…………………………………..  

Tarehe :  

…………………………………  

Kiasi kilicholipwa: …………………………….. Namba ya risiti. 

……………………..  

Tarehe :...…………………………                 Sahihi: ……………………….  

 

NAMBA YA JALADA YA MWENYE LESENI:  

 

………...........................................  

 

ONYO:  

 

1.Kujua kuwa kutoa taarifa ya uongo kwa lengo la kujipatia leseni ni kosa 

linaloadhibiwa na faini au kifungo.  

2. Mabadiliko yoyote ya maelezo yaliyotolewa kwenye fomu hii yatawasiliana na 

Mamlaka, vinginevyo utakuwa umefanya kosa chini ya Kanuni hizi. 

 

 

         

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

_____________  

JEDWALI LA PILI 
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 _____________  

(Imetengezwa chini ya Kanuni 7)  

JEDWALI LA ADA ZA WAWEZESHAJI 

 

Na. MAELEZO ADA 

KWA 

MWAKA 

TSHS 

ADA 

KWA 

MWAKA 

US $ 

1. Matumizi ya tiketi mtandao;   500,000 500 

2. Kusaidia maombi ya Mamlaka leseni 

mfumo; 

200,000 200 

3. Kufunga vidhibiti mwendo  500,000 500 

4. Wakala wa mabasi; 500,000 500 

5. Huduma ya ukusanyaji mizigo; 500,000 500 

6. Kusaidia mfumo wowote wa Mamlaka; 300,000 300  

 

  

 

 

 

 

Dodoma,                                                                            Makame Mbarawa 

………… 2023                                              Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi 


